Việt Nam đạt hai Giải thưởng ARCASIA 2013

51

Trong khuôn khổ các hoạt động của ARCASIA 2013 Nepal, tối qua tại trung tâm hội nghị Soaltee Crown Plaza Kathmandu đã diễn ra lễ trao giải thưởng kiến trúc ARCASIA 2013 (AAA 2013).

Giải thưởng ARCASIA 2013 được chọn ra bởi hội đồng giám khảo gồm: KTS Tan Pei Ing (Malaysia) – Chủ tịch ARCASIA, KTS Debesh Raj (Nepal) – Trưởng BTC giải thưởng năm 2013, GS.TS. Prem Nath Maskey (Nepal), GS. Li Xiaodong (Trung Quốc), KTS. Rafiq Azam (Bangladesh), KTS. Kai – Uwe Bergmann (Hoa Kỳ).

Có 191 tác phẩm gửi tham dự giải thưởng năm nay trong 6 hạng mục. Ban giám khảo đã chọn ra 74 tác phẩm lọt vào vòng short-list, tiếp theo chọn ra 24 tác phẩm được giải, bao gồm 7 giải Huy chương Vàng (Gold) trong đó có 01 giải Công trình của Năm, 9 giải Danh dự (Honourable mention), 8 giải Tuyên dương (Mention).

Danh sách đạt giải ARCASIA 2013:

1.    Hạng mục A – Nhà ở

-Giải Vàng (Gold): Nest – KTS. Keisuke Maeda (Nhật Bản)
-Giải Danh dự (Honourable mention): Stacking green house – KTS. Võ Trọng Nghĩa (Việt Nam)
-Giải Danh dự (Honourable mention): Mont Timah – KTS. Chan Sau Yan Sonny (Singapore)
-Giải Tuyên dương (Mention): Utility Pole house – KTS. Ang Boo Chung (Malaysia)
-Giải Tuyên dương (Mention): Xishan Artist Colony – KTS. Cui Kai (Trung Quốc)

 2.    Hạng mục B – Công trình công cộng

-Giải Vàng (Gold) và giải Công trình của năm (Overall winner): Education Resources centre – KTS. Mok Wei Wei (Singapore)
-Giải Vàng (Gold): Park view Fangcaodi – KTS. Shu Winston Teng (Hongkong)
-Giải Vàng (Gold): X2 Kui Buri resort – KTS. Duangrit Bunnag (Thailand)
-Giải Danh dự (Honourable mention): Veranda Chiangmai the High resort – KTS. Smith Obayawat (Thailand)
-Giải Danh dự (Honourable mention): Seoul Memorial Park – KTS. Taeman Kim (Hàn Quốc)
-Giải Danh dự (Honourable mention): Xiaoquan Ethnic Elementary school – KTS. Hua Li (Trung Quốc)
-Giải Tuyên dương (Mention): Fivelements Puri Ahimsa Healing centre – KTS. Ketut Arthana (Indonesia)
-Giải Tuyên dương (Mention): Taman panorama Benak – KTS. Mike Boon Chee Khian (Malaysia)

  3.    Hạng mục C – Công trình công nghiệp

-Giải Vàng (Gold): Không có giải Vàng
-Giải Danh dự (Honourable mention): DiGi Technical Operations Hi-Tech – KTS. Ken Yang (Malaysia)
-Giải Tuyên dương (Mention): Purple Whale – KTS. Hyo Man Kim (Hàn Quốc)

 4.    Hạng mục D – Công trình bảo tồn

-Giải Vàng (Gold): Machi building – KTS. Keisuke Maeda (Nhật Bản)
-Giải Danh dự (Honourable mention): Hotel Penaga George town – KTS. Hjjas Kasturi (Malaysia)
-Giải Tuyên dương (Mention): Kuala Lumpur Perfoming Arts centre – KTS. Tan Eng Keong (Malaysia)

 5.    Hạng mục E – Trách nhiệm xã hội

-Giải Vàng (Gold): AFRCS Community centre for Tsunami Affected community – KTS. Chinthaka Chaminda (Sri Lanka)
-Giải Danh dự (Honourable mention): Resettling the Indus – KTS. Nayar Ali Dada (Pakistan)
-Giải Tuyên dương (Mention): Ranchen Nunnery – KTS. Mel Soong Meow Sin (Nepal)

 6.    Hạng mục F – Bền vững

-Giải Vàng (Gold): Singha Park Gold Clubhouse – KTS. Smith Obayawat (Thailand)
-Giải Danh dự (Honourable mention): Fivelements Puri Ahimsa Healing centre – KTS. Ketut Arthana (Indonesia)
-Giải Tuyên dương (Mention): Nhà cộng đồng thôn Suối Rè – KTS. Hoàng Thúc Hào (Việt Nam)

Như vậy, ARCASIA 2013 đã đi gần đến những hoạt động cuối cùng. Hôm nay, Diễn đàn ARCASIA 2013 sẽ diễn ra ngày thứ Hai – cũng là ngày cuối cùng. Vào buổi tối, Friendship Night sẽ khép lại các hoạt động chính thức của kỳ ARCASIA 2013.

Dưới đây là một số hình ảnh trong lễ trao giải diễn ra tối qua tại Kathmandu:

IMG_5308a IMG_5309a IMG_5302a

 Tin, ảnh: KTS Nguyễn Quốc Tuân