Câu hỏi

Tôi nghe nói, mua bán nhà phải làm hợp đồng và đi ra công chứng làm thủ tục. Tôi chuẩn bị bán 1 căn nhà có giá trị trên 1 tỷ đồng. Xin hỏi, với giá nhà như vậy thì khi đi công chứng hợp đồng, tôi phải đóng phí công chứng bao nhiêu? Nhờ luật sư tư vấn giúp.

ssssssssss

Trả lời – Công ty Luật TNHH Đất Luật

Theo quy định tại Điều 450 Bộ luật dân sự 2005, Khoản 3 Điều 93 Luật Nhà ở 2005 thì khi bán nhà (không kể giá mua bán là bao nhiêu), ông/Bà phải lập thành văn bản (Hợp đồng) và Hợp đồng phải được công chứng hoặc chứng thực thì việc mua bán nhà mới có giá trị.

Căn cứ quy định tại mục 2 thông tư liên tịch số 91/2008/TTLT – BTC – BTP ngày 17/10/2008 Hướng dẫn về mức thu, nộp, chế độ thu, quản lý và sử dụng phí công chưng đối với hiệp đồng mua bán nhà có giá trị trên 1 tỷ đồng là: 1.000.000 đồng + 0,07% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 1.000.000 đồng.

Theo Luatnhadat/ VZone

Bình luận từ Facebook
BÀI VIẾT LIÊN QUAN
145 head
AR Award dành cho các kiến trúc nổi bật 2007

AR Awards là giải thưởng lớn nhất và danh giá nhất dành cho các kiến trúc sư trẻ trên toàn Read more

157 head
AR Award 2006: Cầu bộ hành

Chúng tôi sẽ lần lượt giới thiệu các tác phẩm đoạt giải thưởng này năm 2006. Đầu tiên là công Read more

161 head
AR Award 2006: Trung tâm trị liệu tâm thần trẻ em

Trong số nhiều công trình dự thi đến từ Nhật bản, trung tâm trị liệu dành cho trẻ rối loạn Read more

168 head
AR Award 2006: Ngôi trường xây thủ công

Một vấn đề thường diễn ra là khát vọng vươn tới hiện đại tại các nước đang phát triển lại Read more

190 head
Phỏng vấn Jean Nouvel

Sinh năm 1950, tại Fumel (lot-etgaronne) miền nam nước Pháp, ông học tại trường Ecole Nationale Supérieure des beaux arts Read more

do hoa da phuong tien head
Đồ họa đa phương tiện

Công nghệ hình ảnh đang tiến theo xu hướng: từ hình ảnh 2D trên film, giấy ảnh, màn ảnh... tiến Read more